Chơi game nhận thưởng dành cho tài khoản Chắn Vạn Văn | BigKool

Mạn đàm một số thủ thuật chơi chắn

Thảo luận trong 'Góc đàm luận' bắt đầu bởi johnlun, 26/3/15.

1. johnlun

johnlun Chắn Thủ

Chắn không phải là một trò chơi dễ, điều này đúng với cả người mới chơi lẫn người chơi có kinh nghiệm. Đây là một trò chơi dân gian mang đậm tính trí tuệ, đòi hỏi ở người chơi nhiều phẩm chất tốt.
    Có rất nhiều tay chơi cảm thấy bị “nhiễu” khi mới bắt đầu tiếp cận với chơi Chắn bởi có quá nhiều quân bài, quá nhiều thông tin hay cách đánh, nhưng sau khi đã hiểu cách chơi, biết được những thủ thuật khi chơi chắn, nắm vững các yếu tố tạo nên chiến thắng trong trò chơi Chắn thì lại bị mê hoặc bởi sự thiên biến vạn hóa trong từng ván bài. Họ chơi chắn chắn hơn, “rắn tay” hơn và dĩ nhiên giành được nhiều chiến thắng.

1. Tâm lý thoải mái nhưng tập trung.

Bạn phải cực kì thoải mái, tập trung cao độ khi chơi Chắn để từ đó xét bài làng 1 cách toàn diện và khách quan:

Tâm lý rất quan trọng khi chơi bài Chắn nói riêng và khi làm bất cứ việc gì nói chung. Ngoài những kĩ thuật cơ bản cũng như những kĩ xảo quan trọng mà bạn nên có, thì bạn cũng rất cần bình tĩnh, suy nghĩ kĩ mỗi khi đưa ra quyết định nên đánh lá này hay lá kia để có một chiến thuật thật hợp lí, đánh cây nào chắc cây đó. Khi chơi quá lâu, bạn nên đứng dậy đi rửa mặt hay làm động tác thư giãn nào đó để giữ đầu óc thật tỉnh táo, thoải mái và phán đoán tính toán chiến thuật sao cho hợp lí nhất. Tốt nhất, sau khoảng 1 tiếng thì bạn nên nghỉ ngơi một chút, không nên quá ham mà làm ảnh hưởng đến kết quả.

2. Vốn phải dày.

Trong khi chơi Chắn, đôi khi bạn có những “dây đen” kéo dài liên tục khiến bạn mất nhiều tiền. Bạn sẽ cần phải chuẩn bị vốn đủ lớn để tự tin và vượt qua được dây đen của mình hoặc dây đỏ của đối thủ. Nguồn vốn vững chãi là một cơ sở quan trọng để bạn giành chiến thắng của mình. Nhưng xin hãy nhớ, nếu bạn “đen” liên tục, bạn phải luôn giữ được sự tập trung và thoải mái nhé.

3. Về mặt chiến thuật và khả năng điều bài

Trước khi chơi Chắn, bạn phải nắm được những kinh nghiệm cơ bản và cả bí quyết của các cao thủ. Hãy bơm đì đùng lúc, đánh bài theo nguyên lý chạm, chờ. Cố gắng điều bài mình về thế chạm chờ hợp lý nhất (ít nhất có 2 cây, 1 cây chạm 1 cây chờ).

4. 3 đấm bằng 1 đá

Nghĩa là trong 2 cây ù xác suất như nhau bạn hãy ưu tiên ù cây nhiều điểm, hoặc cây nhiều điểm xác suất nhỏ hơn 1 chút cũng phải ưu tiên hơn.

Cuối cùng, một yếu tố nữa mà các bạn cần chính là may mắn. Chúc các bạn may mắn nhé!

TB: Cái này nói nhỏ các bác nhớ, ai hỏi đừng kêu iem nói nhé =))
    Nhị đầu
    Tam mắt
    Tứ tai
    Ngũ lưng
    Lục bụng
    Thất vai
    Bát cằm
    Cửu với Chi Chi tùy nghi di tản các bác nhé, gọi thằng bạn vàng thì thầm cho thuộc rồi...chéo cánh bắt gà kakakakaka ( nhớ cho thuộc ko râu nọ chắp cằm kia lại lộn tùng phèo)

Chỉnh sửa cuối bởi người điều hành: 26/3/15
    reaperbv, DieuDom, MiTomTrung882 khác thích điều này.
  2. convitxiem2003

convitxiem2003 Chắn Thủ

Chơi chắn đã lâu nhưng hôm nay mới được tham khảo tuyệt chiêu mới, cảm ơn bác johnlun nhìu nhìu nhóe

VanTrangxinhgai thích bài này.
  3. luongduyhoang

luongduyhoang Chắn Thủ

Những điều bạn nói đều đúng, nhưng chưa đủ. Chơi chắn (đàng hoàng, không phím, không bịp), làm chủ tâm lý của mình và nắm bắt được tâm lý đối thủ, đặc biệt với nhà trên mình(nhà đánh mình có thể ăn) là điều cực kỳ quan trọng. Mỗi người mỗi tính cách, mỗi phong cách khác nhau, tập trung trong khoảng 30 phút đến 1 tiếng thì sẽ nắm bắt được tâm lý(it nhất là 01 nhà ngồi trên mình) của đối thủ. Nếu bài lên mà đợi luôn thì ko nói làm gì.
    Trong cả một cuộc chơi(1 lần chơi), có khi việc thắng hay thua chỉ quyết định ở một hoặc 2 ván bài. Nếu xét không chính xác, phán đoán nhầm sẽ không ù, hoặc bị họ chạm và ù mất.
    Và một thứ nữa, theo tôi đó là đánh chắn thì trình phải cân xứng 04 nhà, chênh lệch quá sẽ không hay;
    Và không bao giờ coi chơi chắn là để kiếm tiền.

chunglh, nguyenthanhxuan93mt, reaperbv6 khác thích điều này.
  4. VanTrangxinhgai

VanTrangxinhgai Chắn Thủ

Bác này nói có vẻ quan cách quá, em thì em lại thích kiểu chơi vui như bác johnlun nói, giải trí thôi bác ơi...dạy đời mà làm gì.

5. 00ChiChi00

00ChiChi00 Chắn Thủ

Bạn luongduyhoang mình thấy đâu có quan cách gì.Những chia sẻ của bạn ấy cũng rất hay mà.Chỉ những người có sự đam mê,yêu thích mới có những chia sẻ sâu sắc như vậy thôi.Cảm ơn bạn luongduyhoang cũng như bạn johnlun nhiều nhé

6. luongduyhoang

luongduyhoang Chắn Thủ

Mình cũng là người ham chơi, ham vui mà vào diễn đàn, đâu có gì mà quan cách ? Nhưng bạn nói thế, mình cũng nói luôn: Chắn hay bất kể môn đánh bài nào, mình cũng không coi là chơi để kiếm tiền, dù mình biết chơi nhiều loại, từ bắc - trung - nam đến Tây, Tàu. Mình chỉ tâm niệm: chơi không được thua và ảnh hưởng đến kinh tế gia đình, chơi để lấy...quan hệ;
    Vậy cho nên, VanTrangxinhgai nói là quan cách thì cũng phần nào đúng, tôi khen bạn có cảm nhận rất tốt, trong khi mình chả viết gì đến vấn đề ...quan cách. Nhưng tuyệt đối mình không chơi bừa, tức là gặp ai rủ cũng chơi, đặc biệt là chơi chắn.
    Mình còn nhiều, rất rất nhiều kinh nghiệm để muốn tâm sự với mọi người về lĩnh vực...chắn học. Tiếc là có người lại chê. Hơi buồn

Nhat_toet, 0102557340buiquanghien1976 thích điều này.
  7. tinhwrl

tinhwrl Chắn Thủ

Chơi Chắn Vạn Văn đã lâu hôm nay mới biết nhưng thủ thuật hay vậy. thanks bác đã chia sẻ

Chỉnh sửa cuối bởi người điều hành: 10/7/15
  8. CHANcmnr

CHANcmnr Chắn Thủ

Hay quá, iem mà biết được trước mấy quả của bác jun này thì chúng nó đâu lột nổi iem cơ chứ. Tổ cha bọn chụp giật chúng nó rủ iem oánh dịch 500 mí lại 1000 quan cứ ù được ván to là chúng nó chạy, giờ còn có 495 quan vào ngồi chỗ nào bọn nó cũng đuổi.
    Vậy mà bác luongduyhoang toàn dùng lời hay ý đẹp thôi. Giang hồ mênh mông ko biết bến bờ đâu bác ợ rồi đến lúc bác cũng như em dư lày thôi. Kính các bác !!!

nguyenthanhxuan93mtMiTomTrung88 thích điều này.
  9. MiTomTrung88

MiTomTrung88 Chắn Thủ

Khoái bác rồi à nha

10. johnlun

johnlun Chắn Thủ

Chỉ là những chia sẽ lúc cao hứng của john tôi ko ngờ bà con góp ý rôm rả quá, mỗi người một lý lẽ nhưng chung quy lại là để cho CHANVANVAN này ngày càng đông vui và gắn kết với nhau hơn. Kính mong quý đồng đạo bớt chút thời gian chia sẽ cho giang hồ thêm nhiều kinh nghiệm để công cuộc chắn cạ bội phần vui vẻ.
    Cảm ơn bạn luongduyhoang đã có những lời góp ý rất sâu sắc và thực lòng, mong tiếp tục được đọc thêm những dòng góp ý của bạn. 179497_381986901860948_1250931555_n.jpg

admin, DieuDomlazybaby thích điều này.
  11. datnhinh

datnhinh Chắn Thủ

Cai nay chi ap dung danh chan onlie thoi cac bac ah,em choi chan ol nhiu roi nen biet,cho nhi la de u nhat co khi vua dc cho cai da len luon roi
    Danh chan ngoai doi thuong ko ap.dung dc dau cac bac ah,con pai do tay nguo chia bai nua ma,em danh chan toan thue nguoi chia bai thoi nen ko ap dung cong thuc do dc

12. chimchichbong1

chimchichbong1 Chắn Thủ

danh chan la phai du 4 nguoi moi de tinh bai,neu khong du 4 nguoi thi khac gi nguoi bi bit mat chi doan mo thoi.co u duoc thi chi la may man

13. BachCotTinh69

BachCotTinh69 Chắn Thủ

Game chắn này hay gọi là bài chắn này chỉ có miền Bắc có thôi, chứ miền nam mình đâu có thấy ai chơi đâu ta. Họ toàn chơi bài Tây hoặc bài tứ sắc đó. hic hic

14. tommytrant20

tommytrant20 Chắn Thủ

có chứ bạn khu gần chơ ở đường xô viết nghệ tỉnh mấy bác tài xế chơi nhiều lắm à

admin thích bài này.
  15. chunglh

chunglh Chắn Thủ

chơi p

16. chunglh

chunglh Chắn Thủ

b

admin thích bài này.
  17. Nhat_toet

Nhat_toet Chắn Thủ

Đánh chắn giống đánh cờ... cao thủ hay không ngồi xem là biết.
    Cao thủ chắn thường lấy điềm đạm làm chân lý, sẵn sàng chấp nhận để làng ù suông hay nho nhỏ mà không cần phải cuống để chờ đến canh của mình.

admin thích bài này.
  18. pcccsaigon

pcccsaigon Chắn Thủ

Cái này khó chơi quá các bác huhu, em học mãi mà vẫn gà

19. admin

admin Hỗ trợ khách hàng Thành viên BQT

Bạn thân mến! Để chơi Chắn Vạn Văn cần có sự kiên trì và thời gian gian nhất định trải nghiệm. Bạn vui lòng tham khảo các bước dành cho người mới chơi Chắn Vạn Văn tại đường link sau: https://chanvanvan.com/dien-dan-choi-chan/luat-choi-chan-van-van.18/ . Chúc bạn sớm trở thành cao thủ Chắn nhé!

meomo1992 thích bài này.
  20. quangsang11111

quangsang11111 Chắn Thủ

bac nao slo khong ibox chien voi em chap het cac loai thanh phan nhat la ca bossss

admin thích bài này.