Chơi game nhận thưởng dành cho tài khoản Chắn Vạn Văn | BigKool

Tổng hợp kinh nghiệm, thủ thuật và một số kỹ năng chơi chắn các chắn thủ cần biết

Thảo luận trong 'Góc đàm luận' bắt đầu bởi TranDucBKHN, 25/5/15.

1. TranDucBKHN

TranDucBKHN Chắn Thủ

Chào các bạn! Hôm nay mình xin phép chia sẻ một số kinh nghiệm đánh chắn của mình. Có gì không đúng mong các bạn góp ý gạch đá nhẹ nhàng :D

Một số kinh nghiệm chơi chắn dành cho chắn thủ nhập môn

1. Nhất ù nhì bơm đì !

Trong môn đánh chắn,các chắn thủ thường truyền nhau câu nói: ”nhất đì nhì ù”.

Thực ra đây chính là thuật đánh chắn đã được truyền miệng trong giới chắn thủ

Nhất đì nhì ù là thế nào?

Đánh theo thuật này chính là lối đánh ưu tiên đì trước sau đó mới đến ù, đây chính là lối đánh được ưa thích của các cụ ngày xưa theo binh pháp tạm dịch là : Muốn thắng trước tiên phải không thua.

Lối đánh này khá khó chịu nếu cả làng cùng đánh theo lối này -> treo bài nhau bài làng chờ ù chỉ xoay quanh 1 -2 cây và có nhiều ván cả làng bị nọc quây.

Khi ù thì hay gặp ù đè hoặc rúc rọ (có lẽ các cụ thích cái này nó rất hợp với tính cách các cụ: cay cú khi rúc rọ và hưng phấn khi được đè).

Lối chơi này theo em là quá lạc hậu và không hợp lý nếu gặp cao thủ (khá vui khi cả làng đều đánh theo lối này), đánh chắn theo lối này nó phụ thuộc quá
    nhiều vào sự đỏ đen của bài.

Một chắn thủ thực sự là 1 chắn thủ đánh chắn là phải biết điều bài, tính toán
    được con nào chạm con nào ù nọc rẻ hay cạn.

Vì thế họ sẽ đánh với lối đánh "Nhất ù nhì bơm đì". Đì nhà sau không có nghĩa là chiến thắng, nó sẽ tạo cơ hội cho 2 người còn lại khi mình không ù được. Để chiến thắng thì phải đặt ù làm ưu tiên hàng đầu.

Nhất ù là sao?

Chính là tính toán nhanh chóng khả năng còn hết các cây bài què và cả những cây đắt rẻ có trong cạ trong chắn của mình để đưa thế bài về thế chạm
    chờ hợp lý nhất.

Lưu ý là đối với những cây bài kín hoặc xác suất như nhau thì nên đánh đi cây đì được trong các cây què, nếu cây đì này rẻ thì thôi.

Nghệ thuật bơm: Sau khi sét thấy khả năng ù được của mình quá nhỏ mà bài
    làng lại có khả năng ù to -> phải bơm chi, tôm cho nhà sau ù (hạn chế thua).

Xác định nhà sau chưa chạm thì bơm cây cạn nọc cho họ chạm để họ còn cây
    bài khác ù rẻ hơn, nếu nhà sau chạm rồi thì bơm cây rẻ hoặc què trơ cho họ vào
    đổi chờ.

Đặc biệt là nên nhường của chì hoặc cấu chì để bơm. Bơm : trừ những
    cây đì các cây bài được bơm theo thứ tự: Nọc đắt-nọc vừa-nọc rẻ.

Trường hợp đặc biệt: nhà sau bạch định thì nên bơm các cây đỏ không phải đì
    cho họ trước để họ chạm xuông nếu họ không ăn thì tiếp tục cấu chì đì rát như
    dưới đây

2. Câu kéo

Câu là một kỹ năng không thể thiếu khi đánh chắn. Thông thường,nói đến câu, mọi người thường nghĩ ngay đến việc câu đỏ.

Chẳng hạn bài có chắn chi chi, chắn bát sách, ba đầu cửu thì đánh cửu văn đi câu cửu vạn, cửu sách để chờ tám đỏ.

Tương tự bài què cửu vạn,chi chi và 3 đầu bát thì đánh bát vạn đi để câu chi chi,cửu vạn mong kiếm ván lèo.

Hoặc khi tẩy bạch định cũng vậy, có 3 đầu cửu đánh cửu sách đi hi vọng câu được cửu văn để phang nốt cửu vạn( trường hợp này phải lưu ý không được ăn cạ).

Trên thực tế,hay sử dụng kỹ năng câu sẽ khiến đối thủ sẽ phải rất đắn đo khi bài ta tẩy bạch định thật, họ lại tưởng ta câu mà không dám đánh đỏ sang.

Nói chung đa số chắn thủ câu kéo chủ yếu những cây cước sắc. Nhưng trên thực tế, còn 1 dạng câu là câu chắn.

Nhiều trận chắn bị nhà trên đì rất rát mà bài lại đói chắn thì phải tách 3 đầu ra đánh, nếu bị đì chính chữ thì chịu nhưng nếu đì cây cùng hàng thì đúng nước câu của mình.

Ví dụ: mình có 3 đầu tứ, xé tứ vạn ra đánh. nhà trên đì tứ văn hoặc tứ sách thì mình có thể ăn vào để thêm chắn.

Điều quan trọng là khi câu kéo phải để ý xem cách đánh của nhà trên cánh, gặp phải chiến sĩ toàn đì chính chữ thì khác nào “giăng câu trên đường nhựa”.

3. Gò bài

Trong đánh chắn gò bài chỉ việc gò ép bài ù to nhất có thể. Cụ thể, một ván bài 3 hay 4 đỏ cũng có thể gò thành 8 đỏ hoặc bài có 3 đầu bát, 3 đầu cửu cũng có thể gò thành bạch định.

Những người chơi gò bài thường xác định là không ù thì thôi nhưng đã ù thì phải ra ù” Ba thương không bằng một đạp”.

Theo quan điểm riêng, đánh bài nên thuận theo bài, nếu thuận lợi thì gò còn không nhiều khi ham gò sẽ mất cơ hội ù, dẫn đến việc bị sái.

Chẳng hạn, bài có 5 chắn què 3, có 6 đỏ trên tay gồm chắn bát sách, chắn cửu sách và què chi chi, cửu vạn,ngũ sách (ngũ có thể xén được).

Bốc lên cửu văn không ăn đợi ăn cửu sách, cửu vạn để chờ chi tám đỏ hoặc ăn chi chờ cửu 8 đỏ.

Hoặc bài 6 chắn què 3 tam vạn, nhị văn, thất văn. Lên tam văn không ăn đợi chạm thất để chờ tam sách lấy tôm. Những trường hợp này ae trong phường chắn gọi là “Cơm không ăn lại chờ cháo nấu”.

4. Tẩy đỏ hay tẩy bạch định

Với những trường hợp những con đỏ là cây què thì quá đơn giản rồi.Nhưng nếu những con đỏ ở trong cạ hoặc 3 đầu.

Trước tiên phải xem xét thế bài xem có hợp lý để tẩy không.Bài hợp lý để tẩy cạ hoặc 3 đầu là những ván bài tương đối tròn què 1 hoặc què 3 là cùng.Thứ 2 là bài phải ít chắn, vì khi đánh cạ đi sẽ chỉ được ăn chắn.

Nếu bài què nhiều 3 đầu thì càng thuận lợi.Với những người theo quan điểm đánh thiên về đì thì phải xem xét bài làng nữa,cắm đầu,cắm cổ để tẩy không khéo nhà dưới lại cho ván tám đỏ.Còn nếu nhà dưới cũng tẩy đỏ mình “tát nước theo mưa” thì quá ngon rồi.

Trong một số trường hợp đang tẩy có thể chuyển thành câu.Ví dụ: bài què chi,bát văn và 3 đầu cửu.Ban đầu đánh cửu sách đi,nếu thuận lợi ăn được cửu văn thì cho cả đám đi luôn.

Nhưng nếu nhà trên đánh bát sách sang có thể ăn vào để chờ chi có lèo.Trường hợp này gọi là “chuyển chèo sang cải lương”

Phán đoán bài làng: quả thật việc xét bài người khác là vô cùng khó khăn vì mỗi người có một phong cách chơi khác nhau.Tôi chỉ xin nêu một vài phương pháp phán đoán mang tính khả năng cao chứ không dám chắc chắn.

Xét đoán bài nhiều hoặc ít chắn: nếu cây đầu mà thấy bạn chơi ăn cạ thì khả năng bài họ phải có ít nhất 4 chắn trở lên. Tuy cũng có những trường hợp tham
    cây cước sắc nên 3 thậm chí 2 chắn họ cũng ăn cạ từ đầu.

Nếu trường hợp cứ ăn gì đánh nấy hoặc chọn cây chính chữ để ăn thường là bài đói chắn và cũng què ít.

Nếu một nhà tẩy bạch định mà nhà trên cánh không thấy đánh đì thậm chí ăn lại những cây đỏ thì nhà đó nhiều khả năng bài tám đỏ.

Những cây đầu bài thấy đánh những cây cước tôm đi như tam sách,tam vạn hay thất văn thì bài họ dễ có cơ tám đỏ hoặc chí ít cũng ôm lèo.

Tránh rúc rọ: Nên chờ những cây nhà trên đánh từ đầu hoặc cây họ ăn cạ.
    Thường thì nếu thấy họ ăn cạ tam vạn,tam sách thì tốt nhất té thất đi hay họ ăn chi,ăn cạ cửu thì té bát đi cho lành.

Ngoài ra,khi quan sát những cây họ đánh,cây họ ăn cạ và dự đoán nếu bài họ chờ rồi thì những cây nào bốc lên không thấy gọi ù có thể loại trừ để phán đoán cây chờ ù của họ mà tìm cách chạy.

5. Đánh chờ chi chi

Có hai nguyên tắc khi đánh chắn là phải được chờ và không được tham tám đỏ. Có rất nhiều game thủ cầm trên tay 6 đỏ, 5 chắn què trong đó què chi chi 8 sách, 5 vạn, mở nọc hoặc người thấy đối phương đánh con 5 sách nhưng không muốn ăn vì tham 8 đỏ mà bạn sẽ mất ù. Muốn nắm vững nguyên tắc này thì bạn hãy tải game chắn online và thực hành nhiều lần bạn nhé.

6. Bắt bạch thủ

-Thứ nhất, ưu tiên cây chờ bạch thủ có 1 chắn cùng loại trên bài.

-Thứ hai, khi xác định cây của mình đã cạn, tròn bài thì nên bạch thủ ù bòn. Cơ hội thắng cho bạn có thể là ít nhưng còn hơn không vì cây của bạn đã cạn.

-Thứ ba, nên chờ bạch thủ cây mà nhà đối đánh, nhà trên ăn cạ thì lúc đó sẽ có bốn khả năng dành cho ván bài của bạn: Nọc còn một đôi, nhà dưới còn một đôi, nọc một cây nhà dưới một cây và nhà đối chéo cánh đi.

7. Đánh bạch định

Bạn phải nắm rõ, trên bài của bạn có gì khi định đánh bạch định. Ngoài điều kiện bài có quẻ 8 sách, cạ 9 văn vạn còn phải xem con què khác của mình có chắn đi kèm hoặc có 3 đầu không.

Bạn cần bình tĩnh, suy nghĩ kĩ mỗi khi đưa ra quyết định nên đánh lá này hay lá kia để có một chiến thuật thật hợp lí. Trong khi chơi bài bạn không nên ngồi quá lâu, bởi vì sẽ làm bạn mất tỉnh táo, bạn có thể tham gia một hoạt động khác hoặc là nghỉ ngơi 1 lát rồi chơi tiếp, biết đâu vận may sẽ đến với bạn trong những lần sau.

Game Chắn là một thể loại game đánh bài được yêu thích nhất trong năm 2018 này. Nếu ai đã biết chơi bài chắn chắc hẳn sẽ thấy càng yêu thích bộ game bài này hơn bởi những chiến thuật hay những lối chơi của nó đều không dễ dàng chút nào.

8. Đì bài

Thế nào là Đì?

Trong Chắn học, đì là chỉ một sê ri đòn đánh cho thằng dưới cánh những quân mà nó không thể ăn được, hoặc là có thể ăn được nhưng mà ăn thì sẽ dở cười dở mếu. Đì là một thuật ngữ mang tính chuyên môn cao.

Đì mang tính trừu tượng nên người ta thường hiểu Đì qua những ví dụ của nó. Ví dụ: Thằng ấy bị xếp đì sấp mặt. Hoặc Mày mà làm vậy thì thế nào cũng bị nó đì.

Áp dụng Đì thế nào?

Thực ra không có một cách chính tắc nào nói về Đì. Đì phụ thuộc rất nhiều vào kinh nghiệm và sự tính toán bài trước đó, nhìn bài hiện tại và nhìn vào tâm trạng của bọn cầm bài.

Nhớ bài trước đó là một đòn rất lợi hại, nếu càng nhớ được nhiều ván trước đó thì khả năng Chờ, Đì và Ù là rất cao.

Tuy nhiên khả năng này ít người có, hoặc có thì cũng không cao nên thường nhìn vào bài hiện tại. Ở chắn việc này không mấy khó khăn bởi ăn vào là đặt ngay xuống nên việc nhìn bài đánh là khá dễ dàng.

Nhìn vào tâm trạng của bọn cầm bài cũng là một biện pháp hay nhưng thường chỉ áp dụng được với newbie, còn với bọn già đời lọc lõi thì cực khó

Đì đặc biệt hữu hiệu với những kiểu đánh chéo cánh (Đặc biệt là đánh hội ăn ngô cay), một thằng đì, một thằng nhẩn nha ăn rồi chờ ù.

Một số chú y khi Đì!

- Chú trọng Đì nhưng nếu đánh lẻ thì vẫn phải chú y Ù.
    - Nếu đánh chéo cánh cần phân công rõ thằng nào Ù, thằng nào Đì. Có thể dùng mật hiệu:
    Tam ....nhanh
    Tứ....đánh đi
    Ngũ ....xấu
    Lục....tốt
    Thất...chẳng ra gì
    Bát ....thấp
    Cửu...cao
    Chi...Ác thế

Một số thủ thuật chơi chắn cần biết

Chắn không phải là một trò chơi dễ, điều này đúng với cả người mới chơi lẫn người chơi có kinh nghiệm. Đây là một trò chơi dân gian mang đậm tính trí tuệ, đòi hỏi ở người chơi nhiều phẩm chất tốt.

Có rất nhiều tay chơi cảm thấy bị “nhiễu” khi mới bắt đầu tiếp cận với chơi Chắn bởi có quá nhiều quân bài, quá nhiều thông tin hay cách đánh, nhưng sau khi đã hiểu cách chơi.

Biết được những thủ thuật khi chơi chắn, nắm vững các yếu tố tạo nên chiến thắng trong trò chơi Chắn thì lại bị mê hoặc bởi sự thiên biến vạn hóa trong từng ván bài. Họ chơi chắn chắn hơn, “rắn tay” hơn và dĩ nhiên giành được nhiều chiến thắng.

1. Tâm lý thoải mái nhưng tập trung

Bạn phải cực kì thoải mái, tập trung cao độ khi chơi Chắn để từ đó xét bài làng 1 cách toàn diện và khách quan:

Tâm lý rất quan trọng khi chơi bài Chắn nói riêng và khi làm bất cứ việc gì nói chung.

Ngoài những kĩ thuật cơ bản cũng như những kĩ xảo quan trọng mà bạn nên có, thì bạn cũng rất cần bình tĩnh, suy nghĩ kĩ mỗi khi đưa ra quyết định nên đánh lá này hay lá kia để có một chiến thuật thật hợp lí, đánh cây nào chắc cây đó.

Khi chơi quá lâu, bạn nên đứng dậy đi rửa mặt hay làm động tác thư giãn nào đó để giữ đầu óc thật tỉnh táo, thoải mái và phán đoán tính toán chiến thuật sao cho hợp lí nhất.

Tốt nhất, sau khoảng 1 tiếng thì bạn nên nghỉ ngơi một chút, không nên quá ham mà làm ảnh hưởng đến kết quả.

2. Vốn phải dày

Trong khi chơi Chắn, đôi khi bạn có những “dây đen” kéo dài liên tục khiến bạn mất nhiều tiền.

Bạn sẽ cần phải chuẩn bị vốn đủ lớn để tự tin và vượt qua được dây đen của mình hoặc dây đỏ của đối thủ.

Nguồn vốn vững chãi là một cơ sở quan trọng để bạn giành chiến thắng của mình. Nhưng xin hãy nhớ, nếu bạn “đen” liên tục, bạn phải luôn giữ được sự tập trung và thoải mái nhé.

3. Về mặt chiến thuật và khả năng điều bài

Trước khi chơi Chắn, bạn phải nắm được những kinh nghiệm cơ bản và cả bí quyết của các cao thủ.

Hãy bơm đì đùng lúc, đánh bài theo nguyên lý chạm, chờ. Cố gắng điều bài mình về thế chạm chờ hợp lý nhất (ít nhất có 2 cây, 1 cây chạm 1 cây chờ).

4. 3 đấm bằng 1 đá

Nghĩa là trong 2 cây ù xác suất như nhau bạn hãy ưu tiên ù cây nhiều điểm, hoặc cây nhiều điểm xác suất nhỏ hơn 1 chút cũng phải ưu tiên hơn.

Cuối cùng, một yếu tố nữa mà các bạn cần chính là may mắn. Chúc các bạn may mắn nhé!

TB: Cái này nói nhỏ các bác nhớ, ai hỏi đừng kêu iem nói nhé =))
    Nhị đầu
    Tam mắt
    Tứ tai
    Ngũ lưng
    Lục bụng
    Thất vai
    Bát cằm
    Cửu với Chi Chi tùy nghi di tản các bác nhé, gọi thằng bạn vàng thì thầm cho thuộc rồi...chéo cánh bắt gà (nhớ cho thuộc ko râu nọ chắp cằm kia lại lộn tùng phèo)

Một số tình huống cần lưu ý

- Bài 5 chắn chờ chi 6 đỏ trên tay gồm chắn bát sách,chắn cửu sách, cạ cửu vạn, cửu văn và cây chi.

- Nếu nhà trên đánh hoặc bốc được cửu sách ăn vào đánh cửu văn đi => bài vẫn 5 chắn chờ chi tám đỏ lèo. Nếu lên cây cửu vạn cũng ăn vào đánh cửu sách đi=>bài vẫn 5 chắn chờ chi 2 lèo.

- Ván bài bị treo tranh,trái vỉ vẫn phải cố gắng ù vì dù không được điểm nhưng sẽ không bị người khác ù làm mình thiệt hại mà nếu ván sau ù còn thêm được dịch thông.

- Khi người chơi khác trả cửa cây bài chíu mà mình đã hết lượt ăn, nếu vòng sau lại lên cây đó thì vẫn được ăn bình thường.

Ví dụ: mình ăn nhị vạn rồi đánh ra cây nhị văn, nhà chéo cánh chíu nhị văn rồi trả cửa cây cửu vạn,dù trên bài có cửu vạn mình cũng không được ăn(vì hết lượt).

Đến vòng sau nhà trên đánh ra hoặc bốc lên cửu vạn thì vẫn được ăn bình thường (trường hợp này không tính vào lỗi bỏ ăn chắn)

Chỉnh sửa cuối bởi người điều hành: 1/6/15
    HSP01, manhlong27, OooBachThuooO2 khác thích điều này.
  2. 00ChiChi00

00ChiChi00 Chắn Thủ

Bác TranDucBKHN quả là một cao nhân,cảm ơn bài viết của bác.Hi vọng một ngày mời bác qua nhà em, xin hầu bác vài ván để mở rộng tầm mắt

OooBachThuooOquanghien76 thích điều này.
  3. OooBachThuooO

OooBachThuooO Chắn Thủ

Có được bí kíp này của bác TranDucBKHN là có được một nửa thành công rồi.Chỉ cần thêm chút may mắn nữa lo gì không lấy được thiên hạ :p

4. VUHOANGA

VUHOANGA Chắn Thủ

Làm cách nào để đánh được chữ trong bàn chơi vậy các bác?

5. VUHOANGA

VUHOANGA Chắn Thủ

ý tôi muốn hỏi là đánh chữ ở khung ở góc dưới bên phải màn hình ấy.

6. admin

admin Hỗ trợ khách hàng Thành viên BQT

Chào bạn, đó là ô chát trong bàn game. Bạn chỉ cần kích chuột vào đó sau đó đánh chữ bạn cần chát rồi enter là gửi đi được mà.

7. cuong771

cuong771 Chắn Thủ

mình ko biết chơi ad chỉ cho mình tên và hình đi mình ù xong ko biết xướng ad chỉ mình nhận dạng quân bài và tên với

8. cam20

cam20 Chắn Thủ

admin thích bài này.
  9. admin

Chào bạn, bạn là người chơi mới tham gia vào hệ thống Chắn Vạn Văn phải không? Trước khi vào chơi, bạn vui lòng tham khảo kỹ luật chơi, cách chơi chắn tại địa chỉ https://chanvanvan.com/dien-dan-choi-chan/luat-choi-chan-van-van.18/ nhé! Trong đó có hướng dẫn rất chi tiết dành cho những người mới bắt đầu, nếu có chỗ nào chưa hiểu bạn có thể gửi thư cho Ban Quản trị hoặc chia sẻ những vướng mắc của mình để các Chắn thủ khác chia sẻ kinh nghiệm với bạn nhé! Chúc bạn vui vẻ cùng Chắn Vạn Văn!

10. hanoi05

hanoi05 Chắn Thủ

Toàn chắn nước một.. .
    Nghe theo bài này thì Bạch thủ bạp

OooBachThuooO thích bài này.
  11. OooBachThuooO

OooBachThuooO Chắn Thủ

HSP01, manhlong27quanghien76 thích điều này.
  12. HSP01

HSP01 Chắn Thủ

Tôi biết chơi chắn cũng có thể gọi là lâu rồi (biết chơi từ năm 1986, được phép ngồi cùng chiếu với các Cụ từ năm 1988) nhưng tôi vẫn không hiểu "chắn nước một..." nghĩa là gì ? "Bạch thủ bạp" nghĩa là gì ???
    Bài viết của TranDucBKHN cá nhân tôi đánh giá là công phu, bố cục rõ ràng, thủ thuật chính xác, văn phong đúng chất "chắn thủ". Xứng đáng được neo lại làm Pinned Post.

quanghien76 thích bài này.
  13. fun24h

fun24h Chắn Thủ

chơi chắn lúc mới chơi mình thấy nhớ mặt quân là khó nhất, chơi 1 thời gian giờ quen ngay :)

admin thích bài này.
  14. admin

Chào bạn, Khi mới tham gia sân chơi Chắn vạn văn, bạn có thể tìm hiểu kỹ luật chơi, chơi những ván bài nhỏ và chơi luật cơ bản. Khi đã thành thạo, nắm chắc luật chơi và đánh bài linh hoạt hơn bạn có thể tham gia các ván bài có mức cược bàn cao hơn, chơi luật nâng cao và chơi với các Game thủ lão luyện để tham khảo lối đánh của họ bạn nhé. Chúc bạn chơi game vui vẻ!

15. danchoixehoi

danchoixehoi Chắn Thủ

Ad cho mình hỏi chút
    Không có cước Ngư Ông Bắt Cá và cước Phá Thiên ah ad
    Tại mình thấy bên sân đình có cước đó

16. admin

Chào bạn!
    Mỗi một hệ thống game sẽ có những điểm chung tương đồng và những nét khác biệt của game đó. Chắn Vạn Văn không áp dụng hai cước Ngư Ông Bắt Cá và cước Phá Thiên trong mục cước ù bạn ạ.

danchoixehoi thích bài này.
  17. danchoixehoi

danchoixehoi Chắn Thủ

Ad cho mình hỏi chút
    Mình muốn vào phòng đánh 20000~ mà k tìm thấy phòng đó,mình tìm mãi mà k thấy,mình chơi trên máy tính bảng

18. Nhat_toet

Nhat_toet Chắn Thủ

Chơi chắn phải biết chờ thời
    Đen qua đỏ đến là đời nở hoa

admin thích bài này.
  19. thanhdat102

thanhdat102 Chắn Thủ

Bài viết của bạn chi tiết và đầy đủ quá

20. admin

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã yêu mến và đồng hành cùng Chắn Vạn Văn. Chúc bạn có những giây phút thư giãn vui vẻ cùng hệ thống nhé!

VanNhi36 thích bài này.